By - anhdon11

Module quang 1 sợi và module quang 2 sợi có gì khác nhau?

Module quang ngày nay trở thành sản phẩm không thể thiếu, đáp ứng tối đa mọi nhu cầu của người sử dụng, đặc biệt hữu dụng với ngành viễn thông. Ra đời với rất nhiều những cải tiến về chủng loại, trong đó, Module quang 1 sợi và module quang 2 sợi là sản phẩm được sử dụng khá phổ biến. Vậy Module quang 1 sợi và module quang 2 sợi có gì khác nhau?

Đặc điểm của Module quang 1 sợi và module quang 2 sợi

Về cơ bản, sfp module quang 1 sợi và module quang 2 sợi cũng giống như một bộ chuyển đổi quang điện hay còn gọi là converter quang. Sản phẩm là thiết bị tối ưu quan trọng trong quá trình thu, phát tín hiệu của ngành công nghệ viễn thông. Là một phần không thể thiếu của một hệ thống mạng. Thiết bị có khả năng cắm nóng vào các thiết bị như switch, router, media converter quang. Một đầu của module quang thường được gắn vào các thiết bị như switch, router, media converter…Còn đầu còn lại dùng để gắn vào cáp quang hay kim loại đồng, nhằm kết nối, chẩn đoán, giám sát và cung cấp các thông tin liên quan đến tình trạng truyền và nhận dữ liệu.

Module quang 1 sợi và 2 sợi được ứng dụng ở đâu?

Ngày nay, module quang 1 sợi và 2 sợi  sfp được ứng dụng rộng trong mạng viễn thông, sử dụng trong thiết kế mạng đường trục chính. Cụ thể, sfp module thường được sử dụng nhiều nhất là để cắm vào các switch quang hay các thiết bị chuyển mạch có cổng SFP. Sản phẩm có tác dụng chuyển đổi tín hiệu từ quang sang điện, cấp tín hiệu đến các cổng điện khác của switch. Hoặc có thể là lấy tín hiệu điện từ switch chia mạng chuyển thành tín hiệu quang. Đẩy tín hiệu đi tới một con switch khác ở một khoảng cách rất xa.

Điểm khác biệt giữa sfp Module quang 1 sợi và module quang 2 sợi

Module quang 2 sợi

Module quang sfp 2 sợi (2FO hay dual fiber), loại module thường được ứng dụng trong cơ sở hạ tầng Fiber Channel Switch hay các ứng dụng XDSL hoặc Metro Edge Switching. Sản phẩm này có tốc độ truyền tải 155MB, bước sóng 1310nm, khoảng cách 20km, được kết nối bằng đầu duplex LC/ UPC. Loại này còn được phân nhỏ thành các loại như:

  • Module quang tốc độ truyền dữ liệu 622 Mbps, bước sóng 850nm, 1310nm, 1550nm;
  • Module quang sfp tốc độ truyền dữ liệu 4.25 Gbps, bước sóng 850nm, 1310nm, 1550nm;
  • Module quang tốc độ truyền dữ liệu 2.5 Gbps, bước sóng 850nm, 1310nm, 1550nm…

Module quang 1 sợi

Module quang 1 sợi hay còn có tên gọi là module sfp 1 sợi, module quang sfp, đây là một bộ khuếch đại nhỏ hoặc mini GBIC. Loại module này được trang bị tính năng DDM để thực hiện công tác chẩn đoán, giám sát và cung cấp những thông tin cần thiết về lưu lượng dữ liệu đang truyền và nhận trên hệ thống. Cho phép truyền dẫn quang 2 chiều trên một đơn mode với bước sóng 1310 – 1490nm – 15dB với khoảng cách 10km. Loại này được phân nhỏ thành một số loại cơ bảm như sau:

  • Module quang sfp 1 sợi 155M, 2km, 25km, 40km, 60km, 80km, 120km. Tx/ Rx 1310/ 1550nm hoặc 1550/ 1310;
  • Module sfp 1 sợi 1.25G, 2km, 25km, 40km, 60km, 80km, 120km. Tx/ Rx 1310/ 1550nm hoặc 1550/ 1310;
  • Module quang sfp 1 sợi 2.5G, 2km, 25km, 40km, 60km, 80km, 120km. Tx/ Rx 1310/ 1550nm hoặc 1550/ 1310;
  • Module quang sfp 1 sợi 4.25G, 2km, 25km, 40km, 60km, 80km, 120km. Tx/ Rx 1310/ 1550nm hoặc 1550/ 1310;
  • Module quang sfp 1 sợi 10G, 2km, 25km, 40km, 60km, 80km, 120km. Tx/ Rx 1310/ 1550nm hoặc 1550/ 1310…

Tùy vào nhu cầu sử dụng mà người dùng lựa chọn loại Module quang 1 sợi và module quang 2 sợi cho phù hợp nhất và đảm bảo phù hợp túi tiền.

 

 

 

 

 

Trả lời

Your email address will not be published.
*
*